Thứ 3 ngày 21 tháng 10 năm 2014 |    Số lượt truy cập: 257210
 
 
Văn hoá, Giáo dục, Y tế
 

 

Tổng phụ trách chuyên trách có bắt buộc phải tham gia giảng dạy trên lớp không?

Tháng 01/2008, tôi được Phòng Giáo dục và đào tạo Vũ Thư - Thái Bình điều động về trường Tiểu học Dong Thanh - Xã Dong Thanh - Vũ Thư - Thái Bình làm Tổng phụ trách chuyên trách. Theo thông tư liên tịch số 35/2006/TTLT/BGDĐT-BNV ban hành ngày 23/8/2006 thì Tổng phụ trách chuyên trách không phải tham gia giảng dạy, Tổng phụ trách ban chuyên trách dạy một số giờ, một số buổi theo quy định. Nếu phải giảng dạy hoặc giảng dạy quá định mức số giờ hoặc số buổi thì được tính là thời gian giảng vượt giờ và được thanh toán tiền vượt giờ, thêm buổi theo chế độ hiện hành. Tôi muốn hỏi, theo Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT có hiệu lực từ ngày 06/12/2009, Tổng phục trách chuyên trách có phải giảng dạy không? Hiệu trưởng trường tôi nói Thông tư số 28 này thay thế cho Thông tư liên tịch số 35 là đúng hay sai? Hiện tại tôi phải dạy thêm 11 tiết thì số tiết này được tính như thế nào?

Gửi bởi: Do Thuy Hang
Ngày: 05/04/2010 12:00:00 SA
Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Thứ nhất, Điều 2 của Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 ban hành Quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông quy định: “Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 06 tháng 12 năm 2009 và thay thế Thông tư số 49/TT ngày 29 tháng 11 năm 1979 của Bộ Giáo dục. Các quy định trước đây trái với quy định tại Thông tư này đều bị bãi bỏ.” Như vậy, Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT không thay thế cho Thông tư 35/2006/TTLT/BGDĐT-BNV.

Thứ hai, do bạn không cung cấp đầy đủ thông tin cho chúng tôi (trường bạn là trường hạng mấy?) nên chúng tôi trả lời bạn như sau: 

  • Theo Điều 4 Mục I Thông tư 35/2006/TTLT/BGDĐT-BNV về Những quy định chung: 
    • Tiểu học ở trung du, đồng bằng, thành phố: Hạng I từ 28 lớp trở lên, Hạng II từ 18 đến 27 lớp, Hạng III dưới 18 lớp; 
    • Tiểu học ở Miền núi, vùng sâu, hải đảo:

Hạng I từ 19 lớp trở lên, Hạng II từ 10 đến 18 lớp, Hạng III dưới 10 lớp.

Dựa vào những quy định trên, bạn có thể xác định trường của bạn thuộc trường hạng mấy. 

  • Từ đó, bạn có thể biết được định mức số tiết dạy của bạn, căn cứ theo Điều 6 Chương II Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 về nhiệm vụ của giáo viên, định mức thời gian làm việc quy định: “Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau: 
    1. Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết; 
    2. Định mức tiết dạy của giáo viên trường phổ thông dân tộc nội trú là 17 tiết ở cấp trung học cơ sở, 15 tiết ở cấp trung học phổ thông;
      Định mức tiết dạy của giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú là 21 tiết ở cấp tiểu học, 17 tiết ở cấp trung học cơ sở; 
      Định mức tiết dạy của giáo viên trường, lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật là 21 tiết đối với giáo viên ở cấp tiểu học, 17 tiết đối với giáo viên ở cấp trung học cơ sở. 
    3. Giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh trường hạng I dạy 2 tiết một tuần, trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy, trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy của giáo viên cùng cấp học. Việc phân hạng các trường phổ thông theo quy định hiện hành.
 
Các tin khác:
    Phát hiện cổ vật 
 
 
 
DOWNLOAD
 
 
QUẢNG CÁO
 
 
 
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI LONG
Trụ sở:
237 Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn Thái Bình, Quận 1, Tp. HCM
Điện thoại: (08). 3601 6368 - (08). 3601. 6388 Di động: 0903 11 47 11
Email: lslong@tuvanphapluat.com.vn
Website: www.tuvanphapluat.com.vn
© Copyright 2010 tuvanphapluat.com.vn, All rights reserved
® Ghi rõ nguồn tuvanphapluat.com.vn khi phát lại thông tin
Designed by Vietnetnam