Thứ 7 ngày 20 tháng 12 năm 2014 |    Số lượt truy cập: 274897
 
 
Công chứng, chứng thực
 

 

Thẩm quyền đóng dấu chứng thực

Có phải tất cả các loại chứng thực thuộc thẩm quyền cấp huyện là do Trưởng phòng Phòng Tư pháp ký và đóng dấu của phòng không? Nếu không thì Phòng Tư pháp đóng đấu với những loại việc nào và UBND cấp huyện đóng dấu những loại việc nào?

Gửi bởi: Nguyễn Thị Chung
Ngày: 05/05/2010 12:00:00 SA

Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Theo khoản 1 Điều 5 Nghị định 79/2007/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký ngày 18/5/2007 quy định thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký như sau:

“1. Phòng Tư pháp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Phòng Tư pháp cấp huyện) có thẩm quyền và trách nhiệm:

a) Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài;

b) Chứng thực chữ ký của người dịch trong các giấy tờ, văn bản từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt hoặc từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài; chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài;

Trưởng phòng, Phó Trưởng phòng Tư pháp cấp huyện thực hiện chứng thực các việc theo quy định tại khoản 1 Điều này và đóng dấu của Phòng Tư pháp."

Như vậy việc Chứng thực các văn bản nêu trên chỉ do Trưởng phòng, Phó Trưởng phòng Tư pháp cấp huyện thực hiện và đóng dấu của Phòng Tư pháp.

 
Các tin khác:
    Thẩm quyền chứng thực 
 
 
 
DOWNLOAD
 
 
QUẢNG CÁO
 
 
 
 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI LONG
Trụ sở:
237 Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn Thái Bình, Quận 1, Tp. HCM
Điện thoại: (08). 3601 6368 - (08). 3601. 6388 Di động: 0903 11 47 11
Email: lslong@tuvanphapluat.com.vn
Website: www.tuvanphapluat.com.vn
© Copyright 2010 tuvanphapluat.com.vn, All rights reserved
® Ghi rõ nguồn tuvanphapluat.com.vn khi phát lại thông tin
Designed by Vietnetnam